สำนักพัฒนานวัตกรรมการจัดการศึกษา (สนก.) สพฐ. ร่วมกับศูนย์คุณธรรม (องค์การมหาชน) จัดอบรมเชิงปฏิบัติการ “ที่ปรึกษาโครงงานคุณธรรม” สำหรับศึกษานิเทศก์ ณ โรงแรมแกรนด์ทาวเวอร์อินน์ สาขาพระรามหก กรุงเทพมหานคร ระหว่างวันที่ 7- 9 มกราคม 2566 โดยได้รับเกียรติจาก นายสพลกิตติ์ สังข์ทิพย์ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยและส่งเสริมคุณธรรมและอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในสถานศึกษา สนก. ผู้แทนเลขาธิการ กพฐ. เป็นประธานในพิธีและพระอาจารย์วชิระ สุปภาโส พระวิทยากรจากวัดเทวีวรญาติ นำสวดบูชาพระรัตนตรัย พร้อมกันนี้ คณะผู้แทนศูนย์คุณธรรม (องค์การมหาชน) นายยงจิรายุ อุปเสน ผู้จัดการสำนักส่งเสริมคุณธรรมเครือข่ายทางสังคมและนางสุขุมาล มลิวัลย์ หัวหน้ากลุ่มงานส่งเสริมคุณธรรมเครือข่ายทางสังคม ศูนย์คุณธรรม (องค์การมหาชน) รวมถึงผู้ทรงคุณวุฒิจากสถาบันอาศรมศิลป์ ประธานกลุ่มกัลยาณมิตรเพื่อเครือข่ายวิถีพุทธ คณะทำงาน และผู้เข้าอบรม เข้าร่วมในพิธีดังกล่าว
การอบรมครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมเป็นศึกษานิเทศก์ จาก 18 ภาคสงฆ์ จำนวน 80 คน ได้รับความรู้ เทคนิค วิธีการการเป็นที่ปรึกษาโครงงานคุณธรรม เพื่อนำไปขยายผลสู่เครือข่ายศึกษานิเทศก์ในสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาและขยายผลสู่โรงเรียนในความรับผิดชอบด้วยกระบวนการของการโค้ชโครงงานคุณธรรมผ่านหลักธรรมอริยสัจ 4 ส่งเสริมให้นักเรียนมีกระบวนการคิดวิเคราะห์ แก้ไขปัญหาต่าง ๆ ได้ด้วยตนเอง
ในส่วนพิธีปิดการอบรม ได้รับเกียรติจาก ศาตราจารย์นายแพทย์สุริยเดว ทรีปาตี ผู้อำนวยการศูนย์คุณธรรม (องค์การมหาชน) โดยการมอบเกียรติบัตรพร้อมทั้ง กล่าวให้ขวัญและกำลังใจแก่ผู้เข้าร่วมอบรม ในการเป็นผู้ส่งเสริมและสนับสนุนด้านคุณธรรมจริยธรรมให้กับสังคมที่ดีต่อไป
![](https://khunnatham.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/BE6F139A-F8A2-49BE-9F7B-7AB890067471-1024x683-1.webp)
![](https://khunnatham.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/305343A3-B07F-4A2F-9494-255FF0B4C0A5-1024x632-1.webp)
![](https://khunnatham.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/5359379D-531C-4505-B2A0-2268AB686294-1024x683-1.webp)
![](https://khunnatham.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/A3086B50-AA57-4CC5-9691-DE99538A1227-1024x545-1.webp)
![](https://khunnatham.obec.go.th/wp-content/uploads/2024/02/CA910652-6FE2-41EA-B75B-3F1F65A827C1-1024x555-1.webp)